5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับคนอยากขายขนมหรือของว่าง ฉบับที่ 1

ไอเดียอาชีพเสริมทำเงิน

ขนมหรือของว่าง มักจะเป็นสินค้าที่คนเราชอบซื้อกินกันบ่อยๆ สามารถทานได้ทุกเวลา บางคนก็กินแทนข้าวหรืออาหารมื้อหลักไปเลยก็มี เพราะขนมหรือของว่างบางอย่างก็อิ่มท้องได้เหมือนกัน ไม่ว่าจะตลาด หน้าโรงเรียน หรือตามท้องถนนต่างๆเราก็จะเห็นร้านขายขนม ของว่าง ของทานเล่นต่างๆให้เราเลือกกินได้มากมาย และหากคุณเองกำลังวางแผนอยากจะขายขนม ของทานเล่นหรือของว่าง เอาแบบที่ไม่ต้องลงทุนมากแต่ทำง่าย ขายง่าย และกำไรดี วันนี้เราได้รวบรวม 5 อาชีพเสริมทำเงินจากการขายขนมง่ายๆมาฝากกันค่ะ

อ่านบทความนี้จะรู้ข้อมูลเหล่านี้ได้

กล้วยทอด

กล้วยทอดเป็นของว่าง ของทานเล่น ที่ทานแล้วอิ่มท้องที่อยู่คู่กับคนไทยเรามานานแสนนาน ปัจจุบันกล้วยทอดในแต่ละพื้นที่มีหลายเจ้ามากๆ แถมกล้วยทอดยังเป็นของที่ขายง่าย ทำง่ายและกำไรดีอีกด้วย ใครที่กำลังสนใจอยากขายกล้วยทอด เราได้รวบรวมรายละเอียดและข้อมูลที่ควรรู้ต่างๆมาฝาก พร้อมคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆให้ได้ดูกันค่ะ

จำนวนชั่วโมงทำงาน 3-4 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 2000-3000 บาท (ไม่รวมแก็ส+ล้อเข็ญ)
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชาย เพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น ทักษะในการขาย , ทักษะการทำอาหาร , ทักษะการโน้มน้าว , การเชียร์สินค้า , ทักษะการเลือกวัตถุดิบต่างๆ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพขายกล้วยทอด

ข้อดีของอาชีพขายกล้วยทอด

  1. อร่อย ขายง่าย กำไรดี
  2. ทำง่าย อุปกณ์ไม่มาก เพราะอุปกรณ์ส่วนใหญ่เป็นของที่เราทุกคนต่างก็มีติดบ้านไว้หมดแล้ว
  3. กลุ่มลูกค้าหลากหลาย สามารถขายได้ทั้งวัน และสามารถขายร่วมกับของอื่นๆได้
  4. ลงทุนใหม่วันต่อวัน มีเงินหมุนเวียนตลอด มีเงินใช้ทุกวันไม่ต้องรอสิ้นเดือน

ข้อเสียของอาชีพขายกล้วยทอด

  1. เราไม่สามารถควบคุมกล้วยได้ หากเราซื้อมาเยอะอาจใช้ไม่ทันถ้าขายไม่ดี แต่หากเราขายดีกล้วยก็อาจจะสุกไม่ทัน
  2. การทอดหรืออยู่กับน้ำมันนานๆอาจส่งผลต่อสุขภาพในระยะยาวได้

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆของอาชีพขายกล้วยทอด

กล้วยทอด ปกติแล้วจะขายร่วมกับมันทอดและขนมไข่นกกระทา แต่บางที่อาจจะมีมากหรือน้อยแตกต่างกันไป กำไรของการขายกล้วยทอดจะอยู่ที่ชิ้นต่อชิ้น เราสามารถลงทุนวันนี้และเก็บกำไรในวันนี้ได้เลย ไม่ต้องรอนาน ยิ่งร้านของเราขายดี กำไรวันหนึ่งก็เป็นพันๆเลยทีเดียว และยิ่งหากเราทำของอื่นๆขายร่วมเยอะๆก็จะสามารถช่วยเพิ่มกำไรและเพิ่มรายได้ ใครที่สนใจอยากขายกล้วยทอด เราลองไปดูกันดีกว่าค่ะ ว่าต้นทุนและกำไรที่เราจะได้นั้นเท่าไรกันแน่ (ซึ่งในการคำนวณครั้งนี้เราไม่ได้นับรวมต้นทุนของค่าอุปกรณ์ต่างๆนะคะ)

* กล้วยทอดตามท้องตลาด ราคาขายจะแตกต่างกันไป ซึ่งในการคำนวณนี้เราขอยึดที่ขายชิ้นละ 2 บาท นะคะ โดย กล้วย 1 ลูกจะหั่นได้ 3 -4 ชิ้น

วัตถุดิบ ต้นทุน ราคาขาย กำไร
กล้วย 1 หวี (ประมาณ 13 ลูก)= 13×3=39 = ชิ้น 15 บาท 39×2=78 บาท
มันเทศ 1 โล (หั่นได้ประมาณ24 ชิ้น) 10 บาท 24X2=48 บาท
แป้งกล้วยทอด 8 บาท
น้ำมัน 15 บาท
แก็ส 5 บาท
กระดาษ+ถุง 1 บาท
รวมต้นทุนทั้งหมดเฉลี่ย 54 บาท 126 บาท 72 บาท

*** หากคุณสามารถขายกล้วยทอดและมันทอดได้ 504 ชิ้น คุณก็จะมีกำไรที่ 576 บาท เป็นต้น (ต้นทุนเฉลี่ยอาจคลาดเคลื่นไปได้ตามจำนวนชิ้นที่หั่นและราคาที่ขาย),/p>

โรตีกรอบ

ทำขนมโรตีกรอบขาย อาชีพอิสระเงินล้านน่าลอง

โรตีทอดกรอบเป็นแผ่นชั้นๆเคลือบด้วยน้ำตาลเป็นของทานเล่นที่อร่อยลิ้นมากๆเด็กๆชอบ ผู้ใหญ่บางคนก็ชอบ ที่สำคัญขนมชนิดนี้สามารถเก็บได้นาน ไม่จำเป็นต้องเร่งทานให้หมดในทีเดียว และด้วยความกรอบอร่อยนี้จึงทำให้เป็นอีกขนมหนึ่งที่ได้รับความนิยม และเมื่อมีคนชอบก็ต้องมีคนทำขาย ซึ่งการทำขนมโรตีกรอบขาย เป็นการทำอาชีพค้าขาย ที่จะเน้นไปที่กลุ่มเป้าหมายทั่วๆ ไปของคนที่ชอบกินขนมหวาน การสร้างผลกำไรขึ้นมานั้น จะต้องรู้จักการหาแหล่งทำเล การคำนวณค่าใช้จ่ายที่เป็นต้นทุน ความแตกต่าง การเลือกวัตถุดิบที่ดี รสชาติ และการบริการที่จะช่วยทำให้เอาชนะคู่แข่งได้

จำนวนชั่วโมงทำงาน 5-7 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 10,000-15,000 บาท
เพศที่เหมาะ ทั้งชาย หญิง และเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น ทักษะการทำอาหาร , ทักษะการพูดคุย , การเจรจาและโน้มน้าวใจ

ข้อดีข้อเสียของการขายโรตีกรอบ

ข้อดีของการขายโรตีกรอบ

  1. อร่อย หวานมันขวัญใจเด็กและผู้ใหญ่ ทำให้ขายง่าย
  2. เก็บได้นาน ไม่เสี่ยงที่จะต้องขายให้หมดในวันต่อวัน
  3. สามารถทำเพื่อส่งขายตามร้านขายของชำต่างๆได้
  4. กำไรดี ต้นทุนไม่สูงมาก ลงทุนครั้งเดียวทำขายได้ตลอด หากลูกค้าตอบรับดี

ข้อเสียของการขายโรตีกรอบ

  1. รสชาติหวาน และมีแป้งเยอะ อาจไม่เหมาะกับคนลดน้ำหนักหรือดูแลสุขภาพ ซึ่งอาจทำให้ไม่สามารถขายลูกค้าทุกกลุ่มได้
  2. รสชาติของแต่ละเจ้าจะแตกต่างกันออกไป หากอยากให้ลูกค้าติด ต้องพิจารณาจุดนี้ให้แข็งแกร่ง

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของการขายโรตีกรอบ

โรตีกรอบแสนอร่อยของชอบของใครหลายๆคน หากคุณเป็นคนหนึ่งที่กำลังวางแผนอยากขายโรตีกรอบ ลองมาดูต้นทุนและกำไรคร่าวๆกันดีกว่า

** โรตีกรอบ 1 ถุงเราสามารถขายได้หลายราคาแล้วแต่ขนาดและถุงบรรจุ ซึ่งในการคำนวณนี้ เราจะใส่ถุงพับจีบข้าง ขนาด 7×11 ในปริมาณ 140 กรัม และขายที่ราคาถุงละ 20 บาท

วัตถุดิบ ต้นทุน / 1 ถุง ราคาขาย / ถุง กำไร / ถุง
แป้งและส่วนผสมในการทำโรตีกรอบ 8.42 บาท 20 บาท
ค่าน้ำมัน+แก็ส+ถุง 1.50 บาท
รวมต้นทุนโรตีกรอบ 1 ถุงเฉลี่ย 9.92 บาท 20 บาท 10.08 บาท

*** นั่นหมายความว่า หากในหนึ่งวัน สามารถขายโรตีกรอบได้ 30 ถุง คุณก็จะมีกำไรประมาณ 302.4 บาท เป็นต้น (หากอยากเพิ่มยอดขายลองทำไปฝากขายตามร้านขายของชำต่างๆก็จะช่วยเพิ่มรายได้ให้ได้ค่ะ)


สนใจรายละเอียดทั้งหมดสามารถเข้าไปดูโพสต์ด้านล่างนี้ได้เลยค่ะ

ขนมไข่นกกระทา

ขนมไข่นกกระทาลูกกลมๆที่ข้างในกลวงๆ รสชาติกลมกล่อมหวานอร่อย ทานทีไรเป็นต้องลืมอ้วนทุกที ปกติขนมไข่นกกระทาเรามักจะเห็นวางขายในร้ายกล้วยทอด แต่ก็มีหลายที่เหมือนกันที่ขายเฉพาะขนมไข่นกกระทาเพียงอย่างเดียว แถมขนมชนิดนี้ทำง่าย ขายดี เด็กๆชอบ แถมกำไรดีมากอีกด้วยค่ะ ใครที่กำลังอยากลองขายขนมไข่นกกระทาเราได้รวบรวมรายละเอียดและการคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆเพื่อการตัดสินใจมาให้แล้ว

จำนวนชั่วโมงทำงาน 2-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 1,000-2,000 บาท (ไม่รวมเตาแก็ส+รถเข็ญ)
เพศที่เหมาะ ทุกเพศ ทุกวัย
ทักษะที่จำเป็น ทักษะการขายของ , ทักษะการพูดคุยและโน้มน้าวใจ , ทักษะการทำอาหารและเลือกวัตถุดิบ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพขายขนมไข่นกกระทา

ข้อดีของอาชีพขายขนมไข่นกกระทา

  1. ทำง่าย อุปกรณ์ในการทำไม่เยอะ ไม่เสียเวลามาก
  2. ขายง่าย ทานง่าย พอดีคำ ต้นทุนต่ำ กำไรดี
  3. สามารถขายร่วมกับสินค้าหรือขนมอื่นๆได้
  4. อร่อย เด็กๆชอบ ผู้ใหญ่ก็ชอบ

ข้อเสียของอาชีพขายขนมไข่นกกระทา

  1. ต้องปั้นและทอดไปด้วย ไม่สามารถปั้นทิ้งไว้ค้างคืนได้ เพราะหากปั้นทิ้งไว้นานๆแป้งจะติดกันเป็นก้อนแยกออกยาก

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของการขายขนมไข่นกกระทา

ขนมไข่นกกระทาลูกเล็กๆแต่กำไรไม่เล็กตาม เพราะขนมชนิดนี้ใช้เวลาทำไม่นานแต่ขายง่ายและกำไรดีมาก ใครที่อยากขายขนมไข่นกกระทาเราลองมาคำนวณต้นทุนและกำไรแบบคร่าวๆเพื่อการตัดสินใจกันดีกว่าค่ะ

* ปกติแล้วขนมไข่นกกระทาจะปั้นเป็นก้อนกลมๆขนาดเท่าไข่นกกระทาหรือลูกชิ้น โดย 1 ลุกจะขายกันที่ ลูกละ 1 บาท

วัตถุดิบ ต้นทุน / ชุด ราคาขาย / ชุด กำไร/ ชุด
สูตรวัตถุดิบการทำขนมไข่นกกระทา 1 สูตรทำได้ประมาณ 197 ลูก 58.4 บาท 197 บาท
แก็ส+น้ำมัน+ถุง+กระดาษรอง 20 บาท
รวมต้นทุนขนมไข่นกกระทา 1 ชุด 78.4 บาท 197 บาท 118.6 บาท

*** หากในหนึ่งวันเราสามารถขายขนมไข่นกกระทาได้ทั้งหมด 591 ลูก ก็จะได้กำไรประมาณ 355.8 บาทเป็นต้น (ราคาวัตถุดิบอาจแปรผันตามตลาดและพื้นที่ หากอยากได้ราคาถูกแนะนำซื้อทีละเยอะๆ)

หวานเย็นโบราณ

ย้อนหลังกลับไปเมื่อประมาณ 20-30 ปีก่อน เคยมีใครได้กินหวานเย็นโบราณสีสวยที่ขายกันตามร้านขายของชำทั่วไปบ้างไหมคะ ตอนเด็กๆหวานเย็นโบราณนี่แหละเป็นเพื่อหน้าร้อนที่ช่วยคลายความร้อนได้อย่างดีเลย สมัยนี้อาจหากินยากตามเมืองใหญ่ๆ แต่ตามชนบททั่วไปยังคงมีขายอยู่บ้าง ซึ่งถือว่าอาชีพนี้ถึงแม้จะเก็บเงินทีละน้อยๆแต่ก็ได้กำไรเยอะอยู่เหมือนกันค่ะ ยิ่งหากเราสามารถทำแล้วเอาไปฝากขายตามร้านขายของชำได้เยอะขึ้น กำไรก็จะเยอะตามไปด้วย ซึ่งอาชีพนี้จะบูมมากๆในช่วงหน้าร้อน และใครที่กำลังอยากหารายได้เสริมที่ใช้ต้นทุนต่ำมากและใช้เวลาไม่นานนัก อาชีพนี้ตอบโจทย์เลยล่ะค่ะ

จำนวนชั่วโมงทำงาน 1-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น ไม่เกิน 1000 บาท
เพศที่เหมาะ ทุกเพศ ทุกวัย
ทักษะที่จำเป็น ทักษะการขาย , ทักษะการพูดคุย เจรจา(ในกรณีนำไปฝากขาย) , ทักษะการทำอาหาร เครื่องดื่ม

ข้อดีข้อเสียของอาชีพขายหวานเย็นโบราณ

ข้อดีของอาชีพขายหวานเย็นโบราณ

  1. ขายง่าย ราคาถูก ทำให้เกิดการซื้อได้ง่าย
  2. กำไรดี ต้นทุนต่ำมาก
  3. ไม่ต้องมีอุปกรณ์เยอะ ใช้เวลาไม่นาน
  4. ทำเองได้ด้วยตัวคนเดียว ค่อยๆทยอยทำก็ได้ อยากทำเวลาไหนก็ได้ แถมเก็บได้นาน

ข้อเสียของอาชีพขายหวานเย็นโบราณ

  1. ขายได้เยอะในช่วงเดียวคือหน้าร้อน ฤดูอื่นๆอาจยอดขายลดลง
  2. หวานเย็นที่มีส่วนผสมของนมอายุในการเก็บรักษาจะสั้นลง

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของอาชีพขายหวานเย็นโบราณ

หวานเย็นโบราณเป็นอาชีพที่เหมาะมากสำหรับช่วงฤดูร้อนและลูกค้าส่วนใหญ่จะเป็นเด็กๆ หากมีทำเลใกล้กับโรงเรียนหรือสนานเด็กเล่นจะดีมาก แต่นอกจากนี้ก็ยังสามารถทำแล้วเอาไปฝากขายกับร้านขายของชำต่างๆได้ ซึ่งต้นทุนการทำนั้นไม่ยุ่งยากแถมยังไม่ต้องซื้ออุปกรณ์ใหม่ให้ยุ่งยากเลย เรามาดุกันดีกว่าค่ะว่า ต้นทุนและกำไรนั้นได้เท่าไร

* ปกติแล้วหวานเย็นโบราณถุงเล็กๆ3.6 เซน – 4.1 เซน x ยาว 8 นิ้ว ขายแท่งละ 2 บาท

วัตถุดิบ / ถุง ต้นทุน/ถุง ราคาขาย/ถุง กำไร/ถุง
น้ำหวานรสชาติต่างๆ 0.53 บาท
ถุง+ยางรัด 0.2 บาท
รวมต้นทุนหวานเย็น 1 ถุง 0.73 บาท 2 บาท 1.27

***นั่นหมายความว่าหากหนึ่งวัน คุณสามารถขายหวานเย็นโบราณได้ 300 อัน ก็จะมีกำไรประมาณ 381 บาท เป็นต้น

ไอติมโบราณ

เคยเดินไปตามตลาดในฤดูร้อนแล้วเห็นไอติมโบราณอยู่ในถังสแตนเลสกลมๆแล้วแม่ค้าหมุนและหยิบไอติมออกไหมคะ นั่นแหละค่ะ ไอติมโบราณหรือเรียกอีกชื่อหนึ่งคือ ไอติมหลอด ปกติไอติมโบราณเหล่านั้นจุดเด่นคือการทำไอติมแบบสดๆซึ่งหากลูกค้าไม่รีบ ก็สามารถรอชมจนกว่าไอติมจะแข็งเองได้เลย แถมยังได้ถอดเองอีกด้วย(หากขอคนขายลองถอดเอง) ไอติมโบราณอาจจะมีราคาถูกแต่กำไรก็สมน้ำสมเนื้ออยู่ค่ะ แถมในช่วงฤดูร้อนจะขายดีมาก ซึ่งหากเราสามารถทำรสชาติใหม่ๆออกมาได้ก็ยิ่งเป็นจุดเด่นของร้านเราได้ดีมากเลยล่ะค่ะ และใครที่อยากขายไอติมโบราณมาดุกันดีกว่าค่ะ ว่ามีรายละเอียดยังไง ต้นทุนและกำไรเท่าไรกันบ้าง

จำนวนชั่วโมงทำงาน 3-4 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น ประมาณ 3000 บาท (ยังไม่รวมล้อเข็ญ)
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชาย เพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จะเป็น ทักษะการขาย , ทักษะการทำอาหารและคิดสูตรใหม่ๆ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพขายไอติมโบราณ

ข้อดีของอาชีพขายไอติมโบราณ

  1. ทำง่าย อร่อย ลูกค้าชอบโดยเฉพาะเด็กๆ
  2. ต้นทุนไม่สูงมาก สามารถทำเองได้ อุปกรณ์ในการทำไม่เยอะ
  3. รายได้ดี ขายง่าย คนซื้อจะตื่นเต้น
  4. ลูกค้ามีทุกเพศทุกวัย ยิ่งหน้าร้อนจะยิ่งขายดีมากๆ

ข้อเสียของอาชีพขายไอติมโบราณ

  1. ขายดีเฉพาะช่วงหน้าร้อน
  2. หลอดอาจรั่วบ่อยๆจนทำให้น้ำเกลือซึมเข้าไอติมจนเค็มเกินไปได้ ดังนั้นต้องตรวจสอบรอยรั่วบ่อยๆ

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของอาชีพขายไอติมโบราณ

ไอติมโบราณถึงแม้ว่าจะขายดีมากในหน้าร้อน แต่ก็ต้องใช้ระยะเวลาในการทำอยู่ชั่วครู่หนึ่ง (ประมาณ 15 นาที) หากทำขายแบบสดๆวันต่อวัน อาจขายได้จำกัด เพราะทำไม่ทัน แต่เราสามารถทำในช่วงเวลาว่างหลังจากขายตอนกลางวันเสร็จคือ คำแล้วเอามาใส่ถุงแล้วแช่ตู้เย็นช่องแช่แข็งไว้ แล้วเอาไปฝากขายตามร้ายขายของชำที่มีตู้เย็นใส่ก็จะช่วยเพิ่มรายได้ของเราได้ ซึ่งใครที่กำลังสนใจอาชีพขายไอติมโบราณ เรามาคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆกันค่ะ ซึ่งการคำนวณต้นทุนในส่วนนี้ เราจะไม่รวมกับค่าอุปกรณ์ในการทำที่ซื้อครั้งเดียวแต่ทำไอติมได้หลายครั้งอย่างถังทำไอติมนะคะ แต่จะเป็นต้นทุนในส่วนวัตถุดิบที่เราทำขายเท่านั้น

ไอติมโบราณปัจจุบันขายที่อันละ 2 บาท

วัตถุดิบ ต้นทุน ราคาขาย กำไร
ต้นทุนการทำไอติม 1 แท่งโดยเฉลี่ย 0.65 บาท
ไม้ไอติม+ถุง 0.15 บาท
เกลือ+น้ำเปล่า 0.11 บาท
ต้นทุนไอติมหลอด 1 แท่ง 0.91 บาท 2 บาท 1.09 บาท

*** นั่นหมายความว่า หากหนึ่งวันคุณสามารถขายไอติมหลอดได้ 300 แท่งก็จะมีกำไรเฉลี่ยประมาณ 327 บาท เป็นต้น

อาชีพขายขนมหรือของว่างต่างๆยังเป็นอาชีพที่น่าสนใจมาก

ขนมหรือของหวานของว่างบางอย่าง สามารถขายได้โดยที่เราไม่ต้องใช้เงินลงทุนอะไรมากมาย อุปกรณ์บางอย่างที่บ้านเราก็มีกันอยู่แล้ว ก็สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ อย่าลืมนะคะว่า การจะลองขายของ ขนม อาหารหรือว่าอะไรก็แล้วแต่ ในช่วงแรกๆหรือช่วงเริ่มแรก อย่าพยายามจัดเต็มกับอุปกรณ์อะไรมากนัก เอาเวลามาโฟกัสที่รสชาติของเราจะดีกว่า เพราะหากเราสามารถทำของที่อร่อยและคุ้มค่ากับคนซื้อมาได้ ลูกค้าเราก็จะเยอะ เมื่อลูกค้าเยอะเราค่อยขยับขยายจัดเต็มในเรื่องอุปกรณ์ก็ยังไม่สาย อีกอย่างการที่เราไม่เสียค่าอุปกรณ์มาก หากเราเลิกขายหรือขายยาก เราก็จะได้ไม่ขาดทุนเยอะมากยังไงล่ะคะ

Related post

Featured post

Recent post Recommend post
  1. หารายได้จากอาชีพเสริมขายข้าวโพดคลุกเนย

  2. อยากลงทุนเล่นเกม Axie Infinity ด้วยตัวเองต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่ไม่ควรพลาด

  3. หารายได้จากอาชีพเสริมทำ Scholarship เล่นเกมได้เงิน

  4. หารายได้จากอาชีพเสริม ขายสลัดโรล

  5. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับคนอยากขายขนมหรือของว่าง ฉบับที่ 2

  6. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม ที่เหมาะสำหรับ คนอยากขายอาหาร ฉบับที่ 2

  7. หารายได้จากอาชีพเสริม ขายเกี้ยวทอดกรอบ

  8. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับคนอยากขายขนมหรือของว่าง ฉบับที่ 1

  9. หารายได้จากอาชีพเสริม ขายข้าวไข่เจียว

  10. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับขายหน้าโรงเรียน

  1. อยากลงทุนเล่นเกม Axie Infinity ด้วยตัวเองต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่ไม่ควรพลาด

  2. หารายได้จากอาชีพเสริมทำ Scholarship เล่นเกมได้เงิน

  3. 10 อาชีพอิสระที่น่าสนใจ 2564

  4. Affiliate คืออะไร เริ่มต้นยังไงและมีที่ไหนบ้าง

  5. สอนทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขายสำหรับมือใหม่ อาชีพอิสระ เพิ่มรายได้ทำง่ายด้วยตัวเอง

  6. วิธีการสร้างรายได้จาก Facebook ด้วย  facebook ads break

  7. สอนเขียนบทความTrueID In-Trend รับเงินง่ายๆแม้อยู่ที่บ้าน

  8. ตกงาน ไม่มีเงิน ต้องอ่าน! 4 งานออนไลน์ 2020 ที่ทำแล้วได้เงินเลย ไม่ต้องรอนาน

  9. อยากหาเงินกับ Google Adsense ต้องทำยังไง

  10. ชี้เป้า รับจ้างเขียนบทความ มือใหม่เขียนที่ไหนได้เงินบ้าง

บทความแนะนำ

  1. อยากลงทุนเล่นเกม Axie Infinity ด้วยตัวเองต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่ไม่ควรพลาด

  2. หารายได้จากอาชีพเสริมทำ Scholarship เล่นเกมได้เงิน

  3. 10 อาชีพอิสระที่น่าสนใจ 2564

  4. Affiliate คืออะไร เริ่มต้นยังไงและมีที่ไหนบ้าง

  5. สอนทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขายสำหรับมือใหม่ อาชีพอิสระ เพิ่มรายได้ทำง่ายด้วยตัวเอง

TOP