5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับคนอยากขายขนมหรือของว่าง ฉบับที่ 2

ไอเดียอาชีพเสริมทำเงิน

ขนม ของว่าง หรือของทานเล่น จะเป็นอะไรที่คนซื้อได้ง่าย เพราะแค่อยากกินก็จะตัดสินใจซื้อแล้ว ทำให้ของเหล่านี้มักขายดีและกำไรงาม การจะขายขนมหรือของว่าง ก็มีตั้งแต่ลงทุนสูง ลงทุนปานกลางและลงทุนต่ำ ซึ่งในยุคโควิด -19 ระบาดนี้ คนเรารายได้ลดลงแต่รายจ่ายเท่าเดิม จะต้องใช้เงินลงทุนสูงๆในครั้งเดียวนั้นก็มีความเสี่ยงเป็นอย่างมาก เพราะหากเราล้มหรือไปต่อไม่ได้ ถึงแม้ว่าเราจะขายอุปกรณ์เหล่านั้นไปก็ไม่สามารถได้เงินในจำนวนเท่าเดิมได้ ดังนั้นจะเริ่มต้นขายอะไรในช่วงนี้ ควรเลือกขายอะไรที่ลงทุนต่ำ แต่ขายง่าย กำไรดี เพราะหากเราทดลองขายแล้วมันเวิร์คค่อยขยับขยายซื้ออุปกรณ์เพิ่มก็ไม่ได้เสียหายอะไร ดังนั้นใครที่อยากขายขนมหรือของว่างแบบที่ลงทุนไม่มาก เราได้รวบรวม มาไว้ให้แล้ว ซึ่งในบทความนี้จะเป็นอาชีพที่ลงทุนค่าอุปกรณ์น้อยมากๆพร้อมคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆให้ด้วย หากรู้ข้อมูลเหล่านี้คุณจะได้ตัดสินใจได้ง่ายยิ่งขึ้น

อ่านบทความนี้จะรู้ข้อมูลเหล่านี้ได้

ขายขนมรังผึ้ง

ขนมรังผึ้งเป็นขนมโบราณที่คนไทยส่วนใหญ่รู้จักและคุ้นเคยกันดี วัยรุ่นยุคใหม่มักเรียกกันว่า วาฟเฟิลสไตล์ไทยหอมนุ่มอิ่มท้อง ขนมรังผึ้งนะคะถือเป็นขนมหวานแสนอร่อยแถมทานแล้วยังอิ่มท้อง นิยมทานเล่น ทานเป้นของว่างหรือผู้ปกครองบางท่านก็มักจะซื้อให้ลูกทานก่อนไปโรงเรียนอีกด้วย ขนมรังผึ้งถือเป็นขนมที่ทำง่าย อุปกรณ์ไม่เยอะ ขายง่าย แถมกำไรดี ใครที่กำลังมองหาอาชีพเสริมที่ไม่ต้องลงทุนเยอะ แถมยังสามารถทำขายได้ทั้งขนมรังผึ้งและวาฟเฟิลได้ในคราวเดียวกันอีกด้วย เรียกได้ว่า มีอุปกรณ์อย่างเดียวแต่ทำขายได้หลายอย่าง คุ้มแสนคุ้ม ใครที่สนใจอยากทำอาชีพขายขนมรังผึ้ง เราไปดูข้อมูลรายละเอียด ของต้นทุนและกำไรกันค่ะ

จำนวนชั่วโมงทำงาน 1-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 1000-2000 บาท
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชาย เพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น การทำอาหาร,การทำขนม,การขาย,การบริการและการเลือกวัตถุดิบ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพเสริมขายขนมรังผึ้ง

ข้อดีของอาชีพเสริมขายขนมรังผึ้ง

  1. ลงทุนต่ำ แค่มีเครื่องทำขนมรังผึ้งก็สามารถทำขายได้เลย
  2. กำไรสูง เพราะวัตถุดิบราคาไม่แพง แต่ขายได้ราคาดี หากเพิ่มไส้ก็สามารถเรียกราคาที่สูงขึ้นอีกได้
  3. ทำง่าย ขายง่าย ไม่ต้องเสียเวลาเรียนรู้นาน
  4. อร่อย เด็กทานได้ ผู้ใหญ่ทานดี ทำให้ขายได้ตลอดวัน และมีกลุ่มลูกค้าหลากหลาย

ข้อเสียของอาชีพเสริมขายขนมรังผึ้ง

  1. หนึ่งเครื่องทำได้แค่ครั้งและแผ่น ซึ่งหนึ่งแผ่นต้องใช้เวลาให้ขนมสุกอย่างน้อย 1-2 นาที (หากเป็นเครื่องทำขนมรังผึ้งที่ใช้แก็สแบบมีไฟบนล่าง) แต่หากเป็นเตาที่ปิ้งกับถ่านก็อาจจะใช้เวลาเพิ่มขึ้นอยู่กับความร้อนของไฟด้วย )หากมีเครื่องหัวเดียวจำเป็นต้องทำแล้วเก็บไว้ขายเพื่อให้ทันขาย
  2. ช่วงเวลาขายดี หากทำไม่ทันจะทำให้เสียรายได้ไปอย่างน่าเสียดาย

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของอาชีพเสริมขายขนมรังผึ้ง

ขนมรังผึ้งถึงแม้ว่าจะทำง่าย อร่อยและอิ่มท้อง แต่จะมีปัญหาตรงที่ทำได้แค่ครั้งละ 1 แผ่น ดังนั้นก่อนที่จะถึงช่วงเวลาขายดี คุณควรค่อยๆทำไปเรื่อยๆแล้วเก็บใส่กระติกที่ห่อผ้าขาวเอาไว้ด้วย เพื่อทำให้สามารถขายได้โดยไม่สะดุดและลูกค้าไม่ต้องรอนาน หากคุณสามารถเตรียมรับมือกับปัญหาตรงนี้ได้ และอยากขายจริงๆเรามาดูต้นทุนและกำไรของอาชีพขายขนมรังผึ้งกันดีกว่าค่ะต้นทุนในส่วนของอุปกรณ์อย่างพิมพ์ขนมรังผึ้งนั้นมีหลายราคามาก เดี๋ยวเราค่อยมาอธิบายอย่างละเอียดอีกทีในบทความถัดไปค่ะ ซึ่งต่อไปนี้จะเป็นการคำนวณต้นทุนและกำไรในส่วนของขนมที่ทำขายในแต่ละครั้งกันค่ะ โดยสูตรทำขนมรังผึ้งสูตรที่เราจะคำนวณนี้สามารถทำขนมรังผึ้งขนาด 5 บาทได้ประมาณ 130 แผ่น

วัตถุดิบ ต้นทุน ราคาขาย กำไร
แป้งสาลี 2 กิโลกรัม 40 บาท
กะทิ 2000 ml 102 บาท
น้ำตาลทราย 1500 กรัม 37.5 บาท
ผงฟู 30 กรัม 3 บาท
ไข่ไก่เบอร์ 2 ใช้ 4 ฟอง 12 บาท
น้ำเปล่า 2000 ml 5 บาท
เกลือ 1/3 ช้อนชา 0.2 บาท
ข้าวโพด 10 บาท
สีผสมอาหาร+กลิ่นวนิลา 5 บาท
ค่าแก็ส+ค่าถุง 20 บาท
รวมต้นทุนทั้งหมด 234.7 บาท 130 x 5 = 650 บาท 415.3 บาท

*** นั่นหมายความว่า หากขายขนมรังผึ้งได้ 130 แผ่น จะได้กำไรทั้งหมด 415.3 บาท เป็นต้น

ขายขนมดาว

ขนมดาวเป็นขนมหรือของกินเล่นของชาวไทยใหญ่ ที่แพร่หลายมาถึงคนไทย ขนมดาวนี้ส่วนมากจะพบในแถบภาคเหนือ นั่นหมายความว่า ภาคอื่นๆหากยังไม่มีใครขายก็ถือว่าเป็นโอกาสทองเลยล่ะค่ะ ใครที่กำลังสนใจอยากลองขายขนมดาว เรามาดูรายละเอียดต่างๆพร้อมคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆกันค่ะ

จำนวนชั่วโมงทำงาน 1-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 1000-2000 บาท
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชาย เพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น ทักษะในการขาย , ทักษะการทำอาหาร , ทักษะการโน้มน้าว การเชียร์สินค้า , ทักษะการเลือกวัตถุดิบต่างๆ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพขายขนมดาว

ข้อดีของอาชีพขายขนมดาว

  1. อร่อย ขายง่าย กำไรดี หากไม่มีคนขายก็จะยิ่งเป็นที่น่าสนใจ
  2. ทำง่าย อุปกรณ์ไม่มาก เพราะอุปกรณ์ส่วนใหญ่เป็นของที่เราทุกคนต่างก็มีติดบ้านไว้หมดแล้ว
  3. กลุ่มลูกค้าหลากหลาย สามารถขายได้ทั้งวัน
  4. ลงทุนใหม่วันต่อวัน มีเงินหมุนเวียนตลอด มีเงินใช้ทุกวันไม่ต้องรอสิ้นเดือน

ข้อเสียของอาชีพขายขนมดาว

  1. เป็นขนมของไทยใหญ่และจะมีขายแถวๆภาคเหนือ อาจไม่ค่อยเป็นที่รู้จักมากนักสำหรับคนทั่วไป

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆของอาชีพขายขนมดาว

ขนมดาวคนทางเหนือจะรู้จักกันเป็นอย่างดี แต่ปัจจุบันก็หาทานยาก แต่เมื่อทำขายออกมาคนที่รู้จักดีอยู่แล้วก็จะต้องมาเป็นลูกค้าอย่างแน่นอน แต่สำหรับคนที่เขาไม่รู้จัก อาจจะลองทำการตลาดโดยการให้เขาลองชิมดูก่อน หรืออธิบายให้เขารู้ถึงวิธีกิน ก็จะช่วยเพิ่มลูกค้าได้ โดยหากใครที่กำลังสนใจอยากลองขายขนมดาว เรามาดูต้นทุนและกำไรคร่าวๆกันดีกว่าค่ะ โดยการคำนวณนี้จะไม่รวมค่าอุปกรณ์นะคะ

* ขนมดาวปกติจะขายกันที่ 3 ลูก 5 บาท

วัตถุดิบ ต้นทุน ราคาขาย กำไร
ถั่วเหลือง 22 บาท
ข้าวจ้าว 15 บาท
ต้นหอมซอย 10 บาท
น้ำเปล่า 1 บาท
ค่าแก็ส+น้ำมัน 10 บาท
น้ำจิ้ม+ถุง 2 บาท
รวมต้นทุนทั้งหมด 60 บาท 19 x5 = 95 `บาท 35 บาท

*** สูตรนี้จะได้ขนมดาวประมาณ 57 ลูก ขาย 3 ลูก 5 บาทก็จะได้ทั้งหมดประมาณ 19 ชุด หากหนึ่งวันสามารถขายขนมดาวได้วันละ 190 ชุด ก็จะได้กำไรประมาณ 350 บาท เป็นต้น ซึ่งโดย ปกติแล้ว 1 คนจะซื้อประมาณ 20-30 บาทซึ่งก็คือ คนละ 4-6 ชุด ต้องการขาย 190 ชุด นั่นก็คือต้องขายให้ได้ประมาณ 31- 48 คนโดยประมาณค่ะ

ขายขนมวง

ขนมวงหรือเป็นที่รู้จักในนาม โดนัทไทยใหญ่ เป็นขนมที่ปั้นเป็นรูปวงกลมมีรูตรงกลางคล้ายโดนัท แต่แตกต่างกันตรงที่โดนัทจะราดด้วยน้ำตาลเคลือบ แต่ขนมวงจะราดด้วยน้ำตาลปี๊บหอมๆ และขนมวงมีเหนียวกว่าโดนัท ขนมวงนะคะเป็นขนมโบราณที่ตอนนี้ค่อนข้างหาทานยาก และเชื่อว่า ของที่เราเคยกินตอนเด็กๆตอนนี้ก็คงคิดถึงและอยากกินอีก และเมื่อเราเองยังคิดอย่างนี้ เชื่อว่าคนอื่นๆก็อาจจะคิดคล้ายๆกัน และหากหาที่ขายที่ไหนไม่เจอ เราก็ทำขายเองซะเลยสิ อยากรู้ไหมว่าต้องเตรียมอะไรยังไงบ้าง มีต้นทุนและกำไรเท่าไร เดี๋ยวเราจะมาลงรายละเอียดตรงนี้กันค่ะ

จำนวนชั่วโมงทำงาน 1-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 1000-2000 บาท
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชาย เพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น ทักษะการขาย,การบริการ,การพูดจาโน้มน้าวใจ,การเลือกวัตถุดิบและการทำอาหาร

ข้อดีข้อเสียของอาชีพเสริมขายขนมวง

ข้อดีของอาชีพเสริมขายขนมวง

  1. ขนมมีเอกลักษณ์ เป็นจุดสนใจของผู้ที่พบเห็น
  2. ทำง่าย ขายง่าย กำไรดี
  3. อุปกรณ์มีเยอะ ไม่จำเป็นต้องลงทุนด้านอุปกรณ์เพราะทุกบ้านน่าจะมีใช้กันอยู่แล้ว
  4. หากขายไม่หมด สามารถเก็บได้อีก 2-3 วัน ไม่บูดไม่เสีย

ข้อเสียของอาชีพเสริมขายขนมวง

  1. Target ชัดเจน แต่อาจไม่ค่อยเป็นที่รู้จักของคนรุ่นใหม่ทั่วไป
  2. ขนมจะหวานและมีแป้งอาจจะไม่เหมาะกับคนที่กำลังลดน้ำหนักหรือควบคุมน้ำหนัก

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของอาชีพเสริมขายขนมวง

ขนมวงเป็นขนมโบราณที่คนรุ่นใหม่อาจจะไม่ค่อยได้เห็นหรือรู้จักกันแล้ว แต่ก็ยังถือว่าเป็นขนมที่ไม่ใช่จะโบราณเกินจนไม่มีใครรู้จัก เพราะบางตลาดก็ยังมีคนขายให้เห็นกันอยู่ ขนมวงนี้มีวัตถุดิบในการทำไม่กี่อย่าง ทำให้ต้นทุนต่ำ ทำง่าย แต่กำไรดี ใครที่กำลังสนใจอยากขายขนมวง เรามาคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆเพื่อการตัดสินใจกันค่ะ โดยปกติแล้วขนมวงจะขายกันที่ชิ้นละ 2 บาท

วัตถุดิบ / 1 สูตร ต้นทุน / 1 สูตร ราคาขาย / 1 สูตร กำไร / 1 สูตร
แป้งข้าวเหนียว 15 บาท
แป้งข้าวจ้าว 2.5 บาท
เกลือ 0.1 บาท
งาขาว 1 บาท
น้ำอ้อยเคลือบ 25 บาท
น้ำมัน+แก็ส 5 บาท
รวมต้นทุนทั้งหมด 48.6 บาท 60 x2 = 120 บาท 71.4 บาท

* สูตรนี้จะทำขนมวงขนาด 10 กรัมได้ทั้งหมด 60 ชิ้น
*** นั่นหมายความว่า หากสามารถขายขนมวงได้ 300 ชิ้น ก็จะได้กำไรทั้งหมดประมาณ 428.4 บาท เป็นต้น

ขายขนมครก

ขนมครกใครจะเชื่อว่าการขายขนมครกจะสามารถพลิกชีวิตได้จริงๆ แต่ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเพราะมีคนทำสำเร็จมาแล้ว ขนมครกในสมัยก่อนจะเป็นแค่แป้งผสมต้นหอมกะทิและโรยด้วยน้ำตาล แต่ขนมครกในปัจจุบันมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพิ่มไส้เพิ่มรสชาติแล้วอัพราคาขาย ซึ่งคนก็นิยมกันเป็นอย่างมาก ใครที่กำลังวางแผนอยากขายขนมครกดูบ้าง เผื่อว่าจะพลิกชีวิตเหมือนคนอื่นเขา เรามาดูรายละเอียด ต้นทุนและกำไรของอาชีพนี้กันค่ะ

จำนวนชั่วโมงการทำงาน 1-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 1000-3000 บาท
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชาย เพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น ทักษะด้านการทำอาหาร,การเลือกวัตถุดิบ,การขาย,การบริการ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพเสริมขายขนมครก

ข้อดีของอาชีพเสริมขายขนมครก

  1. เป็นขนมที่ทุกคนรู้จัก ทำให้ขายง่าย
  2. ต้นทุนต่ำ กำไรดี
  3. อุปกรณ์ไม่เยอะ ใช้เงินลงทุนไม่มาก สามารถเริ่มได้แม้มีเงินไม่ถึงพัน
  4. สามารถเพิ่มไส้ หรือดัดแปรงไส้ได้หลากหลาย

ข้อเสียของอาชีพเสริมขายขนมครก

  1. คู่แข่งเยอะ
  2. ขนมครกเป็นขนมที่มีแคลอรี่สูง จึงอาจจะไม่เหมาะสำหรับคนลดน้ำหนัก

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของอาชีพเสริมขายขนมครก

ขนมครกเป็นอาชีพที่ขายกันมานานหลายชั่วอายุคน แต่ก็ยังคงเป็นอาชีพที่ทำกำไรได้อย่างดีเยี่ยม ใครกำลังมองหาอาชีพที่ขายได้ตลอดกาล..ขายได้ทุกเพศทุกกวัย..ยอดขายกำไรเริ่มต้นอย่างน้อยวันละ 300 บาท ไม่ว่าจะเป็นขนมครกแบบธรรมดาสูตรดั้งเดิมหรือจะเป็นขนมครกเครื่องแน่น เรามาลองคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆของอาชีพขายขนมครกกันค่ะ

วัตถุดิบ ต้นทุน ราคาขาย กำไร
แป้งสาลีเอนกประสงค์ตราฟ้าดาว 25 บาท
แป้งข้าวจ้าวตราช้างสามเศียร 32 บาท
น้ำตาลปี๊บ 13 บาท
กะทิ 150 บาท
ค่าทอปปิ้งต่างๆ(ข้าวโพด+ฝอยทอง+มันม่วง+ฟักทอง+มะพร้าวอ่อน) 60 บาท แป้งสูตรนี้จะได้ขนมครกทั้งหมด 336 คู่ ขาย 6 คู่ 20 บาทจะได้ทั้งหมด 56 กล่อง
ค่าแก็ส+ถุง+กล่อง 20 บาท
รวมต้นทุนทั้งหมด 300 บาท 56 x20 =1120 บาท 820 บาท

** นั่นหมายความว่า ในหนึ่งวันหากขายขนมครกได้ 56 กล่องก็จะมีกำไรที่ 820 บาท เป็นต้น

ขายขนมถ้วย

ขนมถ้วยเป็นขนมไทยโบราณที่ไม่ว่าเวลาจะผ่านมานานเท่าไรก็ยังคงฮิตติดลมบนไม่เลิก ด้วยรสชาติหอมหวานมันเค็มกินทีไรต้องลืมอ้วนไปได้ทุกที ใครที่อยากขายขนมถ้วยแต่ยังลังเลไม่กล้าตัดสินใจ เราได้รวบรวมรายละเอียด พร้อมคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆเพื่อช่วยในการตัดสินใจมาฝาก

จำนวนชั่วโมงการทำงาน 2-3 ชั่วโมง / วัน
เงินลงทุนเริ่มต้น 1000-2000 บาท
เพศที่เหมาะ ทั้งเพศชายเพศหญิงและเพศทางเลือก
ทักษะที่จำเป็น ทักษะด้านการทำขนม,การเลือกวัตถุดิบ,การขาย,การเก็บรักษาขนมและวัตถุดิบต่างๆ

ข้อดีข้อเสียของอาชีพขายขนมถ้วย

ข้อดีของอาชีพขายขนมถ้วย

  1. ขนมอร่อย มีลูกค้ารอซื้อเยอะ
  2. ขายง่าย กำไรดี
  3. อุปกรณ์ไม่เยอะ ใช้เวลาเตรียมไม่นาน
  4. มีเงินน้อยก็ลงทุนได้

ข้อเสียของอาชีพขายขนมถ้วย

  1. เป็นขนมที่มีทั้งรสหวาน มัน เค็ม ทำให้แคลอรี่สูง อาจไม่เหมาะกับคนที่ต้องการลดน้ำหนักหรือควบคุมอาหาร

คำนวณต้นทุน+กำไร คร่าวๆ ของ อาชีพขายขนมถ้วย

ขนมถ้วยเป็นขนมขวัญใจของคนทุกยุคทุกสมัย ทุกเพศทุกวัย ทำให้ขนมชนิดนี้ขายดีและกำไรดี หากคุณกำลังสนใจอยากขายขนมถ้วยแต่ยังไม่รู้ว่าจะทำได้ไหม ต้องลงทุนเท่าไร ต้นทุนแพงหรือไม่พร้อมกำไรในแต่ละครั้งจะคุ้มกับค่าเหนื่อยหรือเปล่า เรามาลองคำนวณต้นทุนและกำไรคร่าวๆกันค่ะ

การคำนวณต้นทุนนี้เป็นต้นทุนที่สามารถทำขนมถ้วยได้ประมาณ 61 ชิ้น ราคาขายชิ้นละ 5 บาทค่ะ โดยเราจะทำขายแบ่งใส่กล่องๆละ 30 บาท ได้ทั้งหมด 10 กล่อง เหลืออีก 1 ชิ้น ซึ่งเราขอนับที่ 10 กล่องถ้วนนะคะ

วัตถุดิบ ต้นทุน ราคาขาย กำไร
แป้งข้าวจ้าว 3.5 บาท
น้ำตาลทราย 1 บาท
กะทิ 67 บาท
เกลือป่น 0.01 บาท
น้ำตาลปี๊บ 10.5 บาท
แป้งท้าวยายม่อม 0.48 บาท
แป้งมันสำปะหลัง 0.72 บาท
น้ำใบเตย 5 บาท
กล่อง+ถุง+ส้อมพลาสติก 1 บาท
ค่าแก็ส+ค่าน้ำที่ใช้นึ่ง 10 บาท
รวมต้นทุนทั้งหมด 99.21 บาท 10กล่อง x 30 บาท= 300 บาท 200.79 บาท

*** นั่นหมายความว่า หากวันหนึ่งสามารถขายขนมถ้วยได้ทั้งหมด 30 กล่อง ก็จะได้กำไรประมาณ 602.37 บาท เป็นต้น

อยากมีอาชีพเสริมสร้างรายได้ไม่จำเป็นต้องลงทุนสูง

อาชีพหลายอาชีพที่ลงทุนต่ำและกำไรดีก็มีเยอะ การจะทำอาชีพอะไรก็ตาม หากเราตั้งใจไม่ว่าจะเจออุปสรรคอะไร เชื่อว่าเราจะสามารถเอาชนะและก้าวผ่านไปอย่างภาคภูมิอย่างแน่นอน แถมยุคนี้การเงินฝืดเคือง ออกหากินก็ลำบาก จะลงทุนเยอะๆเพื่อหวังจะให้มีร้านที่ดีที่สวยงาม อาจจะไม่ตอบโจทย์เสมอไป เพราะเมื่อเรายังไม่ได้ลงมือทำจริงจัง เราจะไม่มีทางรู้เลยว่า เราจะทำแล้วไปรอดไหม หากลงทุนเยอะๆแต่ไม่รอดคงจะเสียดายเงินไม่ใช่น้อย ดังนั้นค่อยๆลองดีกว่าค่ะ หากทำแล้วรุ่งค่อยปรับปรุงทีหลังก็ยังไม่สาย

Related post

Featured post

Recent post Recommend post
  1. หารายได้จากอาชีพเสริมขายข้าวโพดคลุกเนย

  2. อยากลงทุนเล่นเกม Axie Infinity ด้วยตัวเองต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่ไม่ควรพลาด

  3. หารายได้จากอาชีพเสริมทำ Scholarship เล่นเกมได้เงิน

  4. หารายได้จากอาชีพเสริม ขายสลัดโรล

  5. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับคนอยากขายขนมหรือของว่าง ฉบับที่ 2

  6. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม ที่เหมาะสำหรับ คนอยากขายอาหาร ฉบับที่ 2

  7. หารายได้จากอาชีพเสริม ขายเกี้ยวทอดกรอบ

  8. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับคนอยากขายขนมหรือของว่าง ฉบับที่ 1

  9. หารายได้จากอาชีพเสริม ขายข้าวไข่เจียว

  10. 5 วิธีสร้างรายได้ จาก อาชีพเสริม สำหรับขายหน้าโรงเรียน

  1. อยากลงทุนเล่นเกม Axie Infinity ด้วยตัวเองต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่ไม่ควรพลาด

  2. หารายได้จากอาชีพเสริมทำ Scholarship เล่นเกมได้เงิน

  3. 10 อาชีพอิสระที่น่าสนใจ 2564

  4. Affiliate คืออะไร เริ่มต้นยังไงและมีที่ไหนบ้าง

  5. สอนทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขายสำหรับมือใหม่ อาชีพอิสระ เพิ่มรายได้ทำง่ายด้วยตัวเอง

  6. วิธีการสร้างรายได้จาก Facebook ด้วย  facebook ads break

  7. สอนเขียนบทความTrueID In-Trend รับเงินง่ายๆแม้อยู่ที่บ้าน

  8. ตกงาน ไม่มีเงิน ต้องอ่าน! 4 งานออนไลน์ 2020 ที่ทำแล้วได้เงินเลย ไม่ต้องรอนาน

  9. อยากหาเงินกับ Google Adsense ต้องทำยังไง

  10. ชี้เป้า รับจ้างเขียนบทความ มือใหม่เขียนที่ไหนได้เงินบ้าง

บทความแนะนำ

  1. อยากลงทุนเล่นเกม Axie Infinity ด้วยตัวเองต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่ไม่ควรพลาด

  2. หารายได้จากอาชีพเสริมทำ Scholarship เล่นเกมได้เงิน

  3. 10 อาชีพอิสระที่น่าสนใจ 2564

  4. Affiliate คืออะไร เริ่มต้นยังไงและมีที่ไหนบ้าง

  5. สอนทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขายสำหรับมือใหม่ อาชีพอิสระ เพิ่มรายได้ทำง่ายด้วยตัวเอง

TOP